ข้อสรุปสำคัญ
1.แหวนซีลคาร์บอนกราไฟต์ที่อัดซึมด้วยแอนติโมนีของ Huahao Sealing รุ่น M106D มีอัตราการสึกหรอประจำปีเพียง 0.015 มม. ในน้ำมันความร้อนที่อุณหภูมิ 320℃ — เพียง 1/12 ของรุ่น M106F ที่อัดซึมด้วยฟีนอลิก (0.18 มม./ปี) ซึ่งแสดงถึงการยืดอายุการใช้งานได้ถึง 12 เท่า
2.หลังจากแช่ในน้ำมันความร้อนที่ 320℃ เป็นเวลา 1,000 ชั่วโมง อัตราการเปลี่ยนแปลงน้ำหนักมีดังนี้: M106D อัดซึมแอนติโมนี 0.08%, M106D อัดซึมฟูราน 0.42%, PTFE-กราไฟต์ 0.67%, และ M106F อัดซึมฟีนอลิก 2.15%
3.ที่โรงงานผลิตเส้นใยเคมีขนาดใหญ่ในเจ้อเจียง ปั๊มน้ำมันร้อน GY125-100-250 จำนวน 22 เครื่อง (น้ำมันความร้อน L-QC320 ที่ 315℃, 2,950 รอบ/นาที) ได้รับการอัปเกรดเป็น M106D ทำให้ค่า MTBF ของซีลขยายจาก 2,860 ชั่วโมงเป็น 17,520 ชั่วโมง
4.จำนวนการเปลี่ยนแหวนซีลประจำปีของปั๊มทั้ง 22 เครื่องลดลงจาก 87 ชุดเหลือ 11 ชุด; ด้วยต้นทุนรวมชุดละ ¥7,290 (แหวนซีล + ค่าแรง + การสูญเสียน้ำมัน) การประหยัดโดยตรงต่อปีสูงถึง ¥1,283,040 โดยมีระยะเวลาคืนทุนเพียง 37 วัน
5.ที่อุณหภูมิ 320℃ วัสดุอัดซึมแอนติโมนียังคงค่าค่าสัมประสิทธิ์แรงเสียดทานคงที่ที่ 0.042–0.048 ขณะที่วัสดุอัดซึมฟีนอลิกเพิ่มขึ้นจาก 0.065 เป็น 0.142 หลัง 800 ชั่วโมง ทำให้เกิดการสั่นสะเทือนแบบติด-หลุด (stick-slip) ซึ่งผลักดันให้เกิดการรั่วไหลเกิน 1.2 มล./ชม.
6.กราไฟต์อัดซึมแอนติโมนีของ Huahao Sealing รุ่น M106D แสดงการสูญเสียน้ำหนักจากการออกซิเดชันอย่างต่อเนื่องที่ 0.21 มก./(ซม²·ชม.) ในอากาศที่ 350℃ ซึ่งดีกว่าการอัดซึมฟีนอลิกที่ 1.87 มก./(ซม²·ชม.) ถึง 8.9 เท่า แสดงถึงความต้านทานการออกซิเดชันที่อุณหภูมิสูงได้อย่างยอดเยี่ยม
1. ปัญหาอุตสาหกรรมและสถิติความล้มเหลวของแหวนซีลปั๊มน้ำมันความร้อนอุณหภูมิสูง
ข้อสรุปของอุตสาหกรรมเกี่ยวกับความล้มเหลวของแหวนซีลปั๊มน้ำมันร้อน:
- อายุการใช้งานเฉลี่ยของแหวนซีลที่อุณหภูมิสูงกว่า 300℃ อยู่ที่เพียง 4.2 เดือน
- แหวนซีลคาร์บอนกราไฟต์ที่อัดซึมด้วยฟีนอลิกเป็นสาเหตุของความล้มเหลวถึง 61% ได้แก่ การสึกหรอผิดปกติที่ผิวหน้าซีล (43%), การแตกร้าวจากความร้อน (29%) และการตกตะกอนของสารอัดซึม (28%)
- การหยุดทำงานโดยไม่คาดคิดของปั๊มน้ำมันร้อนแต่ละเครื่องมีค่าใช้จ่ายประมาณ ¥32,000–58,000 ต่อเหตุการณ์
- บริษัทผลิตเส้นใยเคมีทั่วไปที่มีปั๊มน้ำมันร้อน 20–30 เครื่อง มีความสูญเสียจากแหวนซีลประมาณ ¥2–4 ล้านต่อปี
กลไกความล้มเหลวหลัก 3 ประการในงานน้ำมันความร้อนอุณหภูมิสูง:
1.การสลาย/ละลายของสารอัดซึม: เรซินฟีนอลิกมี Tg ประมาณ 180–220℃; การใช้งานระยะยาวที่อุณหภูมิ 300℃ ขึ้นไปทำให้เรซินคาร์บอนไนซ์และเพิ่มรูพรุนจาก 1.5% เป็น 8–12% ส่งผลให้ความสามารถรับน้ำหนักลดลง
2.การสะสมความร้อนจากแรงเสียดทาน: อุณหภูมิปานกลาง (320℃) บวกกับการเพิ่มขึ้นของอุณหภูมิจากแรงเสียดทาน (30–50℃) ทำให้อุณหภูมิผิวหน้าซีลสูงถึง 350–370℃ ซึ่งเกินขีดจำกัดของสารอัดซึมอินทรีย์
3.การเสื่อมสภาพและการเกิดถ่านของน้ำมันความร้อน: การร้อนเกินในบางจุดทำให้น้ำมันความร้อนแตกตัว เกิดอนุภาคถ่านขนาด 5–25 μm ที่ก่อให้เกิดการสึกหรอแบบสามตัวกลาง
2. การทดสอบเปรียบเทียบวัสดุคาร์บอนกราไฟต์ที่ผ่านการอัดซึมสี่ชนิดในน้ำมันความร้อน 320°C
ศูนย์วิจัยและพัฒนา Huahao Sealing ได้ดำเนินการทดสอบการเสื่อมสภาพเร่งความเร็วและการเปรียบเทียบการสึกหรอจากแรงเสียดทานในน้ำมันความร้อน Sinopec L-QC320 ในไตรมาสที่ 4 ปี 2024
เงื่อนไขการทดสอบ:
- ตัวกลาง: น้ำมันความร้อน L-QC320 (ความหนืดเชิงจลน์ที่ 40°C = 32.1 mm²/s, จุดวาบไฟ 226°C)
- อุณหภูมิ: 320°C ±3°C (ใช้การให้ความร้อนในอ่างน้ำมัน)
- แหวนคู่กัด: SSIC, ค่า Ra ≤0.05 μm, ความเรียบ ≤0.0009 mm
- สภาวะ PV: 3.5 MPa × 12 m/s = 42 MPa·m/s (ทดสอบต่อเนื่อง 1,000 ชั่วโมง)
2.1 การเปรียบเทียบอัตราการสึกหรอ
| ประเภทการอัดซึม | เกรด Huahao | การสึกหรอ 1,000 ชม. (มม.) | การสึกหรอรายปี (มม.) | อัตราส่วน |
|---|---|---|---|---|
| โลหะแอนติโมนี | M106D | 0.0017 | 0.015 | 1× |
| เรซินฟูราน | M140K | 0.0098 | 0.086 | 5.7× |
| PTFE | กราไฟต์อัดซึม PTFE | 0.0153 | 0.134 | 8.9× |
| เรซินฟีนอลิก | M120K | 0.0205 | 0.180 | 12× |
อัตราการสึกหรอรายปีของ M106D เพียง 0.015 มม.; โดยมีการสึกหรอรวมที่ยอมรับได้ 0.5 มม. อายุการใช้งานทางทฤษฎีจึงอยู่ที่ 33 ปี
2.2 การเปลี่ยนแปลงน้ำหนักหลังแช่ 1,000 ชั่วโมง
- M106D แอนติโมนี: 0.08% (ไม่มีการละลายออก)
- M140K ฟูราน: 0.42% (การละลายของโอลิโกเมอร์เล็กน้อย)
- กราไฟต์อัดซึม PTFE: 0.67% (การพองตัวของผง PTFE ขนาดจิ๋ว)
- M106F ฟีนอลิก: 2.15% (เกิดการคาร์บอนไนเซชัน/การสลายตัวอย่างรุนแรง)
วัสดุที่อัดซึมด้วยฟีนอลิกแสดงรูพรุนที่มองเห็นได้ (50–150 μm) หลังแช่ 1,000 ชั่วโมง โดยมีการรั่วไหลเพิ่มจาก 0.02 mL/h เป็น 2.3 mL/h — สูงกว่าขีดจำกัด API 682 ถึง 23 เท่า
2.3 ความเสถียรของสัมประสิทธิ์แรงเสียดทาน
- M106D: 0.042–0.048, ความผันผวน ±7.1%
- M140K: 0.058–0.076, ความผันผวน ±15.5%
- กราไฟต์อัดซึม PTFE: 0.052–0.089, ความผันผวน ±35.5%
- M120K: 0.065→0.142 หลัง 800 ชั่วโมง, เกิดการสั่นสะเทือนแบบติดขัดบ่อยครั้ง
3. หลักการทางวัสดุศาสตร์ของข้อได้เปรียบแอนติโมนี
แอนติโมนี (Sb) มีจุดหลอมเหลวที่ 630.5°C และจุดเดือดที่ 1,587°C จึงยังคงเป็นของแข็งและมีความเสถียรทางเคมีในน้ำมันความร้อนที่ 320°C Huahao M106D ใช้กระบวนการอัดซึมแบบสุญญากาศแรงดันสูง (15 MPa, -0.098 MPa สุญญากาศ, 680°C) ทำให้ได้อัตราการเติม ≥96% และรูพรุนบนผิวหน้า ≤0.2%
ภายใต้แรงเสียดทานในน้ำมันความร้อนอุณหภูมิสูง กราไฟต์ที่อัดซึมด้วยแอนติโมนีจะก่อตัวเป็นฟิล์มถ่ายเทผสม Sb₂O₃ + กราไฟต์ หนา 20–40 นาโนเมตร: ความแข็ง Mohs ของ Sb₂O₃ เท่ากับ 2.5, การเชื่อมโยง Sb-O-Si ป้องกันการติดขัดแบบสติก-สลิป, การนำความร้อนของ Sb เท่ากับ 24.3 W/(m·K) ซึ่งสูงกว่าฟีนอลิกเรซินถึง 28 เท่า
การทดสอบการออกซิเดชัน 200 ชั่วโมงในอากาศที่ 350°C:
- M106D: 0.21 มก./(ซม.²·ชม.)
- M140K: 0.89 มก./(ซม.²·ชม.)
- M120K: 1.87 มก./(ซม.²·ชม.)
- กราไฟต์อัดซึม PTFE: PTFE สลายตัว (สูญเสียน้ำหนัก 12.4%) — ล้มเหลวอย่างสมบูรณ์
4. ตารางเลือกวัสดุและคำแนะนำเกรดตามอุณหภูมิ
| อุณหภูมิตัวกลาง | แนะนำ | เกรด Huahao | อายุการใช้งาน (เดือน) | การสึกหรอรายปี (มม.) |
|---|---|---|---|---|
| ≤220°C | เรซินฟีนอลิก | M120K | 12–18 | 0.03–0.05 |
| 220–280°C | เรซินฟูราน | M140K | 10–14 | 0.05–0.08 |
| 280–340°C | โลหะแอนติโมนี | M106D | 14–20 | 0.012–0.020 |
| 340–400°C | แอนติโมนี + แหวน WC | M106D+WC | 8–12 | 0.020–0.035 |
กฎเสริม:
1.น้ำมันที่ใช้งานเกิน 3 ปี (มีตะกอนคาร์บอน >0.15%) — ควรเลื่อนเกรดขึ้นหนึ่งระดับ
2.ระบบเปิด (สัมผัสอากาศ) — ควรเลื่อนเกรดขึ้นหนึ่งระดับ เนื่องจากการออกซิเดชันเพิ่มการสึกหรอประมาณ 30%
3.การสตาร์ท/หยุดบ่อย (>10 ครั้ง/วัน) — ควรเลื่อนเกรดขึ้นหนึ่งระดับ; แรงกระแทกตอนสตาร์ทคิดเป็น 40% ของการสึกหรอทั้งหมด
5. ด้านเศรษฐศาสตร์ของการอัปเกรด
สำหรับปั๊มถ่ายน้ำมันร้อนที่อุณหภูมิ 315°C:
- ความถี่ในการเปลี่ยน: แหวนฟีนอลิกใช้งานได้ประมาณ 3 เดือน; แหวน M106D ที่มีแอนติโมนีใช้งานได้ถึงหนึ่งปีหรือมากกว่า — ลดจำนวนการเปลี่ยนจาก 4 ครั้งต่อปีเหลือ 1 ครั้ง
- ต้นทุนต่อเหตุการณ์: แหวนซีล + ค่าแรง + การสูญเสียน้ำมันความร้อนเติมใหม่ โดยทั่วไปมีมูลค่าหลายพันหยวน
- เวลาหยุดทำงาน: การหยุดทำงานโดยไม่คาดคิดหนึ่งครั้งมักมีค่าใช้จ่ายหลายหมื่นหยวน — สูงกว่าราคาของแหวนซีลหลายสิบเท่า
- ระยะเวลาคืนทุน: แหวนแอนติโมนีมีราคาสูงกว่าแหวนฟีนอลิกไม่กี่ร้อยหยวนต่อชิ้น; การลดจำนวนการเปลี่ยนและการหยุดทำงานมักคืนทุนได้ภายในปีแรก
การตัดสินใจปรับปรุงควรพิจารณาต้นทุนรวมรายปีที่เกี่ยวข้องกับแหวนซีล ไม่ใช่ราคาต่อหน่วย
6. การวิเคราะห์ผลตอบแทนจากการลงทุน (ROI)
- ราคาของแหวน M106D: แพงกว่าแหวนฟีนอลิก 650 หยวน แต่มีอายุการใช้งานยาวนานกว่า 5–6 เท่า
- การประหยัดสุทธิต่อปั๊มต่อปี: 1,283,040 หยวน ÷ 22 = 58,320 หยวน
- ระยะเวลาคืนทุน: ค่าอัปเกรด 2,000 หยวน ÷ 58,320 หยวนต่อปี = 12.5 วัน
Huahao Sealing ให้บริการประเมินซีลปั๊มที่อุณหภูมิสูงฟรี, การทดสอบการอัปเกรดแบบนำร่อง และรับประกันคุณภาพ 12 เดือนสำหรับแหวน M106D
