- ▸TIR คงที่ ≤ 0.4 μm (95% CpK = 1.57 → >5.6σ; DPMO < 0.57)
- ▸TIR ไดนามิก 12,000 รอบ/นาที ≤ 0.48 μm (ขยายจากแรงเหวี่ยง 0.08 μm)
- ▸Ra ≤ 0.02 μm (มาตรฐาน ISO 1302 ระดับ N1 — เกรดสูงสุด)
- ▸ความเรียบ ≤ 0.8 μm บนหน้าแหวน φ100 มม. (83% แสดงลวดลาย 0–1 ริ้ว)
1.ผลเชิงปริมาณของการวิ่งออกหน้าของหน้าแหวนคาร์บอนกราไฟต์ความเร็วสูง (12,000 รอบ/นาที) (φ50 มม. เส้นผ่านศูนย์กลางภายนอก, ความเร็วเชิงเส้นหน้าแหวนประมาณ 31.4 ม./วินาที): TIR 0.5 μm → รั่ว 0.02 มล./ชม. + สึกหรอ 0.006 มม./1000 ชม.; TIR 2.0 μm → รั่ว 0.16 มล./ชม. (เพิ่มขึ้น 8 เท่า!) + สึกหรอ 0.055 มม./1000 ชม. (เพิ่มขึ้น 9 เท่า!); TIR 4.0 μm → การกระแทกความถี่สูง → ความน่าจะเป็นแตกหัก 32% (ทดสอบเร่งบนแท่น 100 ชิ้น) ดังนั้น Huahao ตั้งเป้า TIR ≤ 0.4 μm (1/15–1/20 ของค่าปกติในอุตสาหกรรมที่ 6–8 μm)
2.ระบบ 4-μm ของ Huahao มี 4 ขั้นตอนหลักพร้อมอัตราผลผลิตและความแม่นยำ: การผ่อนความเครียด (อบสุญญากาศที่ 240°C นาน 72 ชม. + ค่อยๆ ลดอุณหภูมิ 12 ชม.) → กำจัดความเครียดได้ 98.2% (จาก 260 → 48 MPa); การกลึงกระจก 5 แกน Hermle C22 (เครื่องมือตัดเพชรผลึกเดี่ยวธรรมชาติ NCD, แกนหมุน 24,000 รอบ/นาที, ความลึกตัด a_p = 2 μm, ก้าวตัด f = 0.003 มม./รอบ) → ค่า Ra หลังกลึง ≤0.08 μm / TIR ≤1.8 μm; การขัดละเอียดสองหน้า 3 ขั้นตอน (ขั้นที่ 1: เพชร 6 μm + แผ่นดีบุก; ขั้นที่ 2: ซิลิกาโซล 0.5 μm; ขั้นที่ 3: ซีเรียมออกไซด์คอลลอยด์ 0.03 μm) → ค่า Ra สุดท้าย ≤0.02 μm, ความเรียบ ≤0.8 μm, TIR ≤0.4 μm
3.ผลิตแหวนกราไฟต์ความเร็วสูง 800,000 ชิ้นในช่วงปี 2022–2025 ภายใต้ระบบนี้ (ลูกค้า: กังหันก๊าซขนาดเล็ก 400,000 ชิ้น, ปั๊มโมเลกุล 220,000 ชิ้น, คอมเพรสเซอร์ความเร็วสูง 180,000 ชิ้น) ไม่มีการแตกหักในสนามใช้งานจริง วัดการสึกหรอเฉลี่ย 0.005 มม./1000 ชม. เทียบกับ 0.052 มม./1000 ชม. แบบเดิม → ลดลง 90.3% (ตรงตามค่าเป๊ะ) การประหยัดอะไหล่เฉลี่ยสำหรับลูกค้ากังหันหนึ่งราย: ¥2.16 ล้าน/ปี (คำนวณจากกองเรือ 20,000 หน่วย)
4.แพลตฟอร์มตรวจสอบขั้นสุดท้าย 100% ของ Huahao (Zeiss G2 CMM + Taylor Hobson Talysurf PGI 1240 + Leica DCM 3D confocal + เครื่องทดสอบหมุนไดนามิกความเร็วสูงภายใน):
5.การสนับสนุนวัสดุประกอบ: เก็บตัวอย่างชุดละ 5 ชิ้นก่อนและหลังการกลึงสำหรับ M106D/M140K/M206K การทดสอบที่ดำเนินการ: ความแข็งแรงดัดที่อุณหภูมิสูง (300/400/500°C), การระเบิดจากแรงเหวี่ยง (แหวน φ50 ที่ 24,000 รอบ/นาที — ความเร็วเกิน 2 เท่า → ไม่มีการระเบิด), การจับคู่ค่าการขยายตัวทางความร้อน, ความพรุนเปิด/ปิด (การรั่วของ He ≤1×10⁻¹⁰ Pa·m³/s) ผ่านทุกการทดสอบ
6.นโยบายบริการภายนอก: กลึงชิ้นแรกฟรี (รับชิ้นคาร์บอนกราไฟต์เกรดใดก็ได้จากลูกค้า → ผ่านกระบวนการระบบ 4-μm 1 ชิ้น + รายงานตรวจสอบครบถ้วน + ค่าขนส่ง SF เก็บเงินปลายทาง) ค่ากลึงตามสัญญาชุด = เพียง 68% ของต้นทุนกลึงภายในของลูกค้า (รวมวัสดุสูญเสีย, รายงานครบถ้วน และคำปรึกษาเรื่องซีล) คาดการณ์ปี 2025: 200 บริษัท / 100,000 ชิ้นคำสั่งซื้อภายนอก
1. สถานะการกลึงแหวนกราไฟต์ความเร็วสูงในอุตสาหกรรม — "การวิ่งออกนอกศูนย์กลางคือสาเหตุอันดับหนึ่งของความล้มเหลวที่ความเร็วสูง"
1.1 กลไกการสั่นสะเทือน / การสึกหรอ / การแตกหักที่รอบต่อนาทีสูง
เมื่อความเร็วของแหวนซีลเพิ่มขึ้นจากค่าปกติที่ 3,000 เป็น 10,000–15,000 รอบต่อนาที (โดยทั่วไป 12,000) จะปรากฏโหมดความล้มเหลวเฉพาะที่ความเร็วสูงสามแบบ — ทั้งหมดเกิดจากความแม่นยำในการกลึงโดยตรง:
(1) TIR → ความไม่เสถียรของไฮโดรไดนามิก → การสึกหรอจากแรงกระแทกความถี่สูง
TIR = Total Indicator Reading (ค่าความสูงสูงสุดที่เปลี่ยนแปลงรอบเส้นรอบวง) ที่ความเร็วเชิงมุม ω = 2πn/60 สำหรับ 12,000 รอบต่อนาที: ω = 1,256 เรเดียน/วินาที โดยมี TIR Δ = 4 μm = 4×10⁻⁶ เมตร:
แรงเร่งกระแทกสูงสุด a_max = Δ·ω² = 4e-6 × (1,256)² ≈ 6.31 g
ผิวหน้าแหวนซีลได้รับแรงกระแทก 200 ครั้งต่อวินาทีที่ 6.3 g (200 Hz) ขีดจำกัดความเหนื่อยล้าของกราไฟต์ที่ 10⁷ รอบ = 12 MPa เมื่อแรงกระแทกเกินค่านี้ จะเกิดรอยร้าวเล็ก ๆ ภายในประมาณ 14 ชั่วโมง → ขยายตัว 100 ชั่วโมง → ผิวหน้าหลุดลอก → การสึกหรอแบบสามตัวกลาง → การเพิ่มอุณหภูมิอย่างรวดเร็ว → การแตกหักอย่างรุนแรง
(2) TIR → ความผันผวนของความหนาฟิล์ม → การเสียดสีแบบขอบเขต / การไหม้แห้งเฉพาะที่
ความหนาฟิล์มของของเหลว/ก๊าซไฮโดรไดนามิกที่ความเร็วสูงโดยทั่วไปอยู่ที่ 2–5 μm (ดูกรณีร่องเกลียว 89# ที่ 3.8 μm) หาก TIR = 4 μm จุดสูงสุดจะเห็นฟิล์ม = 3.8 − 4 = −0.2 μm (ค่าลบ → การสัมผัสของยอดผิวและจุดแห้ง!) ขณะที่จุดต่ำสุดเห็น 3.8 + 4 = 7.8 μm (การรั่วไหลมากเกินไป) ผลลัพธ์สุทธิ:
- จุดสูงสุดสัมผัสแห้ง → จุดร้อนเฉพาะที่ (จากการวัดของ Huahao: แหวน TIR 4 μm ที่ 12,000 รอบต่อนาที มีอุณหภูมิสูงสุดเพิ่มขึ้น +137°C เมื่อเทียบกับจุดต่ำ) → การอ่อนตัวเฉพาะที่ → หลุดลอก
- การรั่วไหลที่จุดต่ำเพิ่มขึ้น ∝ (ความหนาฟิล์ม)⁸ → การรั่วไหลเพิ่มขึ้นแบบทวีคูณ
(3) การไม่สมดุล + การรวมกับ TIR → ความไม่เสถียรของโรเตอร์ไดนามิก → "การปลิวของแหวน" / การล็อกของเพลาระเบิด
แรงเหวี่ยงจากการไม่สมดุล F = mrω² แม้แต่เกรดความแม่นยำ G2.5 แหวนกราไฟต์ขนาด φ50×10 มม. (มวล ≈ 0.04 กก.) ก็มีแรงไม่สมดุลประมาณ 1 นิวตัน เมื่อ TIR ≥3 μm แรงกระแทกจากการไม่สมดุลและความถี่พัลส์ของ TIR จะรวมกัน (เรโซแนนซ์): แรงจับยึดเพลาที่พอดีกับแหวนถูกแรงกระแทกเอาชนะ → แหวนเลื่อนบนเพลา → การเสียดสีด้านใน → ฝุ่นคาร์บอนอัดแน่น → ช่องว่างหายไป → เพลาล็อก → แหวนระเบิดทันที ฟิลด์ของไมโครเทอร์ไบน์ / ปั๊มโมเลกุลพบ "ความล้มเหลวรุนแรง" หลายสิบครั้งต่อปีจากสาเหตุนี้
1.2 การกลึงมาตรฐานในอุตสาหกรรมเทียบกับอัตราผ่านที่ความเร็วสูง
ในปี 2023 Huahao ได้ซื้อแหวน M106D ขนาด φ50 จำนวน 100 ชิ้นที่ระบุว่า "รองรับความเร็วสูง" จากโรงงานแหวนซีลกราไฟต์ชั้นนำ 5 แห่งในประเทศ (หนิงโป, เวินโจว, ไถโจว, ฉางโจว, อี้ซิง) ผลการตรวจสอบเต็มรูปแบบของ Huahao:
| ตัวชี้วัด | ค่าเฉลี่ยอุตสาหกรรม (n=500) | เป้าหมายระบบ 4 μm ของ Huahao | อุตสาหกรรม / Huahao (ปัจจัยแย่กว่า) |
|---|---|---|---|
| TIR ผิวหน้า (μm) | 6.8 μm (กระจาย 0.8–19.3 μm — กระจายตัวมาก!) | ≤0.4 μm | แย่กว่า 17 เท่า |
| Ra ผิวหน้า (μm) | 0.14 μm (0.05–0.35) | ≤0.02 μm | แย่กว่า 7 เท่า |
| ความเรียบ (μm @ φ50) | 3.2 μm (1.1–8.9) | ≤0.8 μm | แย่กว่า 4 เท่า |
| ความสมดุลศูนย์กลางภายใน/ภายนอก (μm) | 12.7 μm (3.1–29.5) | ≤2.5 μm | แย่กว่า 5 เท่า |
| อัตราผ่านที่ 12,000 รอบต่อนาที × 500 ชั่วโมง | 38% (190/500; แตก 112, สึก 178; ผ่านแบบจำกัด 110) | มั่นใจ 100% | อัตราผ่านดีขึ้น 2.63 เท่า |
สรุป: ผลิตภัณฑ์ที่กลึง CNC มาตรฐานและขัดละเอียดแบบเดิมนั้น ต่ำกว่ามาตรฐานอย่างมากสำหรับ 12,000 รอบต่อนาที — ประมาณ 70% ของแหวนที่โฆษณาว่ารองรับความเร็วสูงจริง ๆ แล้วล้มเหลวภายใน 500 ชั่วโมง นี่คือสาเหตุที่ลูกค้าชาวอเมริกาเหนือและยุโรปหลายรายร้องเรียนเกี่ยวกับความล้มเหลวของแหวนซีลกราไฟต์ที่สั่งซื้อจากจีน ระบบ 4-μm ของ Huahao แก้ปัญหานี้ที่ต้นเหตุได้อย่างแท้จริง
2. เทคโนโลยีหลัก 4 ประการของระบบกระบวนการ 4-μm ของ Huahao
2.1 เทคโนโลยีที่ 1: การบำบัดล่วงหน้าก่อนการกลึงเพื่อคลายความเครียด (กำจัดความเครียดตกค้างได้มากกว่า 83%)
แหล่งที่มาของความเครียดตกค้างในบล็อกกราไฟต์:
คาร์บอนกราไฟต์จะผ่านกระบวนการทำให้เป็นแกรไฟต์ที่อุณหภูมิสูงกว่า 2,500°C ในระหว่างการเย็นตัว ความไม่สมมาตรของกราไฟต์ (ค่าสัมประสิทธิ์การขยายตัวทางความร้อนในระนาบ ~1×10⁻⁶/°C; ค่าสัมประสิทธิ์การขยายตัวระหว่างชั้น ~27×10⁻⁶/°C) ทำให้เกิดความเครียดตกค้างจากความร้อนจำนวนมาก นอกจากนี้ ความเครียดจากความไม่ตรงกันของค่าสัมประสิทธิ์การขยายตัวระหว่าง Sb/การอัดซึมด้วยเรซิน ทำให้บล็อกกราไฟต์โดยทั่วไปมีความเครียดตกค้าง 180–320 MPa ซึ่งเท่ากับ 30–60% ของความต้านทานแรงดัดงอ!
หากไม่มีการคลายความเครียด ทุกครั้งที่กลึงจะปลดปล่อยความเครียดออกมาเล็กน้อย → เกิดการคืนตัวแบบสปริง → ทำให้ขนาดเปลี่ยนแปลงอย่างไม่ควบคุมได้ (ความแปรผันขนาดเส้นผ่านศูนย์กลางภายใน/ภายนอก 5–10 μm ในล็อตเดียวกัน โปรแกรมเดียวกัน) ยิ่งไปกว่านั้น ความเครียดตกค้างที่เกิดขึ้นขณะหมุนรวมกับแรงเหวี่ยง → ทำให้เกิดการแตกตัวเองแบบรอยแตก: สาเหตุที่ซ่อนอยู่ที่ผู้ใช้หลายรายบ่นว่าแหวนกราไฟต์ "แตกในไม่กี่วันโดยไม่มีเหตุผล"
ตารางการบำบัดล่วงหน้าของ Huahao:
| ขั้นตอน | อุณหภูมิ (°C) | ระยะเวลา (ชม.) | ความดันสุญญากาศ (Pa) | อัตราการเพิ่มอุณหภูมิ (°C/ชม.) | เป้าหมายการกำจัดความเครียด | ความเครียดตกค้าง M106D หลังทำ |
|---|---|---|---|---|---|---|
| 1 อุ่นล่วงหน้า | อุณหภูมิห้อง → 120 | 4 | 50 | 25 | เตรียมพร้อม | — |
| 2 อบไล่ระดับ | 120 → 240 | 8 | 20 | 15 | คลายความเครียดอย่างค่อยเป็นค่อยไป | — |
| 3 คงที่ | 240 ± 2°C | 72 | 10 | ±0 (อุณหภูมิคงที่) | — | — |
| 4 เย็นไล่ระดับ 1 | 240 → 160 | 20 | 10 | 4°C/ชม. (ช้ามาก) | คลายความเครียดอย่างสม่ำเสมอ | — |
| 5 เย็นไล่ระดับ 2 | 160 → อุณหภูมิห้อง | 40 | 10 | 2°C/ชม. (ช้ากว่าเดิม!) | — | — |
| รวมรอบ | — | ~144 ชม. = 6 วัน | — | — | กำจัดความเครียดเฉลี่ย 98.2% | ความเครียดจาก 260 MPa → ≤48 MPa (เฉลี่ย 42 MPa) |
การตรวจสอบผล (บล็อก M106D จำนวน 50 ชิ้น กลุ่ม A ผ่านการบำบัด; 50 ชิ้น กลุ่ม B ตามมาตรฐานอุตสาหกรรมไม่มีการบำบัด — เปรียบเทียบความแปรผัน TIR หลังกลึง):
| กลุ่ม | ช่วง TIR หลังกลึง (μm) | ส่วนเบี่ยงเบนมาตรฐาน 50 ชิ้น (μm) | การทนรอบหมุน 2 เท่า (24,000 rpm) |
|---|---|---|---|
| A (บำบัดล่วงหน้า Huahao) | 1.3–2.1 | 0.28 (แคบมาก) | 50/50 = 100% |
| B (ไม่บำบัด) | 3.7–11.2 | 2.16 (กระจายกว้างมาก) | 28/50 = 56% (แตก 22 ชิ้น!) |
กำลังการผลิตการบำบัดล่วงหน้าของ Huahao: เตาอบสุญญากาศแบบกำหนดเอง 12 เตา (Changzhou Zhongding สั่งทำพิเศษ), โหลดเตา 5,000 ชิ้น φ50 ต่อเตา, กำลังผลิต 300,000 ชิ้นต่อเดือน → เพียงพอสำหรับ 800,000 ชิ้นใน 42 เดือน ≈ 19,000 ชิ้นต่อเดือน
2.2 เทคโนโลยีที่ 2: การกลึงกระจก 5 แกน Hermle C22 (Ra ≤0.08 μm ในการตัดครั้งเดียว)
ปัญหาของการกลึงกราไฟต์ด้วย CNC ทั่วไป:
- ความเบี่ยงเบนแกนหมุน (TIR) ปกติ 5–10 μm → ทำให้ความเบี่ยงเบนของแหวนไม่ดีไปกว่าค่าแกนหมุน
- เครื่องมือตัดคาร์ไบด์บนกราไฟต์: Ra ประมาณ 0.2 μm ที่ดีที่สุด พร้อมการแตกเม็ดกราไฟต์อย่างรุนแรง (เม็ดกราไฟต์หลุดออก)
- เครื่องกลึง 2 แกนต้องตั้งค่าเครื่องหลายครั้งสำหรับหน้าตัด / มุมภายใน / ร่องซีล → เกิดความผิดพลาดสะสมจากการตั้งค่ามากกว่า 3 μm
ทางแก้ของ Huahao: ศูนย์เครื่องจักรกล 5 แกน Hermle C22 UHS จากเยอรมนี (รุ่นความเร็วสูงพิเศษ — แห่งแรกในอุตสาหกรรมแหวนซีลกราไฟต์ของจีน) พร้อมด้วยใบมีด NCD — เพชรผลึกเดี่ยวธรรมชาติ ที่ Huahao ปรับแต่งเอง:
พารามิเตอร์หลักและผลลัพธ์:
| พารามิเตอร์เครื่องจักร/เครื่องมือ | ค่า | ผลลัพธ์/เหตุผล |
|---|---|---|
| ความเร็วสูงสุดแกนหมุน Hermle C22 | 42,000 รอบ/นาที; Huahao กลึงที่ 24,000 รอบ/นาที | ความเร็วสูงมาก + ความลึกตัดเล็ก = การตัดแบบลอกชั้นกระจก “ไม่มีเศษ” |
| ความเบี่ยงเบนแกนหมุนที่ 24,000 รอบ/นาที | 0.12 μm (วัดด้วยเลเซอร์อินเตอร์เฟอโรมิเตอร์; โรงงานเยอรมนีปรับเทียบ) | ความเบี่ยงเบนเครื่องจักรต่ำกว่า 0.12 μm → กำหนดขอบเขตล่างของความเบี่ยงเบนแหวน |
| ความแม่นยำการหมุน 5 แกน | A/C ± 1 วินาทีองศา (0.00028°) | หน้าตัด, เส้นผ่านศูนย์กลางภายนอก/ภายใน, ร่อง, มุม — ทั้งหมดในครั้งจับชิ้นงานเดียว ไม่มีความผิดพลาดสะสมจากการตั้งค่า |
| รัศมีขอบเครื่องมือ NCD | 0.015 μm = 15 นาโนเมตร (ระดับอะตอม!) | ตัดเม็ดกราไฟต์ขนาด ~1–2 μm → ไม่มีการหลุดของเม็ด → Ra ต่ำมาก |
| ความลึกตัด a_p | 2 μm สำหรับหยาบ → 0.5 μm สำหรับเก็บผิว → 0.2 μm สำหรับกระจกขั้นสุดท้าย (3 ครั้ง) | การตัดครั้งสุดท้าย 0.2 μm = 200 นาโนเมตร → ขูดผิวให้เป็นกระจก ไม่มีความเครียดเกิดขึ้น |
| ความเร็วป้อน f | 0.003 มม./รอบ สำหรับหยาบ → 0.001 มม./รอบ สำหรับเก็บผิว → 0.0005 มม./รอบ สำหรับกระจก | การตัดขั้นสุดท้าย 0.5 μm/รอบ → ความสูงยอดข้างเคียง <2 นาโนเมตร |
| การระบายความร้อน | ฉีดไนโตรเจนเย็น −20°C (แห้ง ไม่มีน้ำหล่อเย็น) | ป้องกันการซึมของรูพรุน; อุณหภูมิต่ำป้องกันการเกิดออกซิเดชันของกราไฟต์; ขจัดการเปลี่ยนแปลงขนาดจากความร้อนเครื่องจักร |
| ระบบควบคุมขนาดแบบปิดวงจร | เซ็นเซอร์สแกน 3 มิติ Heidenhain ในตัว ±0.2 μm; อัปเดตออฟเซ็ตเครื่องมืออัตโนมัติทุก 20 ชิ้น | ความแปรผันขนาดในล็อต 1,000 ชิ้น ≤0.8 μm (CpK ≥ 2.0, 6σ) |
คุณภาพหลังการกลึงกระจกด้วย Hermle (ตัวอย่าง 1,000 ชิ้น M106D φ50 — ตรวจสอบ 100 ชิ้น):
| ตัวชี้วัด | ผลลัพธ์ | เทียบกับการกลึงมาตรฐานอุตสาหกรรม |
|---|---|---|
| Ra หน้าตัด (μm) | เฉลี่ย 0.06; ช่วง 0.04–0.08 | ค่าเฉลี่ยอุตสาหกรรม 0.2 μm → Huahao ดีกว่า 2.5–5 เท่า |
| TIR หน้าตัด (μm) | เฉลี่ย 1.5; ช่วง 1.2–1.8 | ค่าเฉลี่ยอุตสาหกรรม 6.8 → ดีกว่า 4–6 เท่า |
| ความเรียบ (μm) | เฉลี่ย 2.1; ช่วง 1.6–2.6 | ค่าเฉลี่ยอุตสาหกรรม 3.2 → ดีกว่า 1.5 เท่า |
| ความสมมาตรศูนย์กลาง (μm) | เฉลี่ย 1.8; ช่วง 1.3–2.2 | ค่าเฉลี่ยอุตสาหกรรม 12.7 → ดีกว่า 6–10 เท่า |
| ข้อบกพร่อง (เศษเล็ก/รูพรุนเปิด @ ×500) | 1 ชิ้น มีเศษขนาด 2 μm ใน 100 ชิ้น = 0.26 / ซม² | ค่าเฉลี่ยอุตสาหกรรม 43 / ซม² → ข้อบกพร่องน้อยลง 165 เท่า |
หลังการกลึงด้วย Hermle ในขั้นตอนเดียว แหวนมีความแม่นยำเกินกว่าการกลึงมาตรฐานและการขัดละเอียดขั้นสุดท้ายแล้ว — จึงเป็นวัตถุดิบที่เหมาะสมสำหรับกระบวนการ CMP (CMP ต้องการความเรียบขั้นต้นที่เข้มงวดเพื่อให้ได้ผลลัพธ์สุดท้ายที่ดีที่สุด)
2.3 เทคโนโลยี 3: การขัดเคมีกลแบบ CMP 3 ขั้นตอน หน้าแหวนคู่ — ตัวขับเคลื่อนความแม่นยำขั้นสุดท้าย
หลังการใช้ Hermle: Ra 0.06 μm / TIR 1.5 μm / ความเรียบแบน 2.1 μm — ยังอยู่ภายใต้เกณฑ์ TIR ≤0.4 μm ที่ความเร็ว 12,000 รอบต่อนาที Huahao ใช้ CMP 3 ขั้นตอน หน้าแหวนคู่ (Chemical Mechanical Polishing) (ยืมเทคนิคจากการขัดแผ่นเวเฟอร์เซมิคอนดักเตอร์; เป็นครั้งแรกในอุตสาหกรรมสำหรับแหวนซีลกราไฟต์) เพื่อผลักดันความแม่นยำให้ถึงขีดสุด
หลักการของ CMP: สารขัดแบบสลัดจ์ไมโคร (กลไก) + ชั้นปฏิกิริยาเคมี (สลัดจ์ด่างทำหน้าที่ปรับสภาพผิวกราไฟต์ด้วยกลุ่ม -OH → ทำให้ชั้นบนสุด 1–2 นาโนเมตรนุ่มลง) → การกำจัดวัสดุด้วยแรงกดต่ำมากรวมกัน (0.05 MPa = 500 Pa, ประมาณ 1/100 ของแรงกดขัดแบบปกติ) ไม่มีความเครียดตกค้าง ไม่มีความผิดรูปจากการกลึง ค่า Ra ถึงระดับซับนาโนเมตร (ชั้น 0.001 μm)
ตารางการทำงาน CMP 3 ขั้นตอนของ Huahao (เครื่อง: Hamai 16B-4M ญี่ปุ่น CMP หน้าแหวนคู่; หัวขัด 4 หัวอิสระ, 50 แหวนต่อหัว = 200 ชิ้นต่อชุด):
| ขั้นตอน CMP | วัสดุแผ่นขัด | สลัดจ์ | ขนาดเม็ดขัด (นาโนเมตร) | แรงกด (MPa) | ความเร็ว (รอบต่อนาที) | เวลา (นาที) | ปริมาณวัสดุที่ถูกกำจัด (μm/ชุด) | เกณฑ์ผ่าน |
|---|---|---|---|---|---|---|---|---|
| 1 การปรับเทียบความเรียบแบน | แผ่น PU รูพรุนขนาดเล็ก (Shore 65A) | ผงเพชรไมโคร, สลัดจ์ด่าง pH 9 | 6,000 (6 μm) | 0.15 | 30 ช้า | 120 | 8–10 | ความเรียบแบน ≤1.5 μm; TIR ≤1.0 μm |
| 2 CMP ความแม่นยำสูงมาก | แผ่นโพลิเอไมด์กำมะหยี่แข็ง (Shore 75A) | SiO₂ sol + ตัวกระตุ้น H₂O₂ 0.5%, pH 10 | 500 (0.5 μm) | 0.08 | 45 | 180 | 3–5 | Ra ≤0.04 μm; ความเรียบแบน ≤1.0 μm; TIR ≤0.6 μm |
| 3 CMP กระจกขั้นสุดท้าย | แผ่นเจลนุ่มพิเศษ (Shore 30A) | CeO₂ คอลลอยด์ + สารลดแรงตึงผิวปรับค่า zeta, pH 9.5 | 30 (0.03 μm) | 0.05 | 30 ช้า | 240 | 0.5–1.0 (เฉพาะใต้ผิว) | Ra ≤0.02 μm บังคับ; ความเรียบแบน ≤0.8 μm; TIR ≤0.4 μm บังคับ |
เทคนิค CMP 3 อย่างเฉพาะของ Huahao (จดสิทธิบัตรรออนุมัติ CN20251038xxxx):
1.การจับยึดแผ่นกราไฟต์ด้วยไฟฟ้าสถิต ESD: CMP แบบดั้งเดิมใช้แว็กซ์จับชิ้นงาน — แว็กซ์ทำให้รูพรุนกราไฟต์สกปรก Huahao ใช้ตัวพา SiC นำไฟฟ้า + การจับยึดไฟฟ้าสถิต DC 2,000 โวลต์ (กราไฟต์นำไฟฟ้าได้ดีมาก) ชิ้นงานไม่เคลื่อนที่ ไม่มีการปนเปื้อนจากแว็กซ์ ความแม่นยำตำแหน่งซ้ำได้ ≤0.1 μm ต่อชุด (แว็กซ์จับตำแหน่ง 2–5 μm → ทำร้าย TIR โดยตรง)
2.การตรวจวัดความเรียบแบนแบบอินไลน์ด้วยอินฟราเรดกลางกระบวนการ: ใช้อินเทอร์เฟอโรมิเตอร์ IR จาก Micro-Epsilon เยอรมัน (อัตราตัวอย่าง 1 kHz) ติดตั้งในเครื่อง CMP วัดความเรียบแบนแบบเรียลไทม์บนชิ้นงาน 200 ชิ้น; เลื่อนขั้นตอนอัตโนมัติเมื่อ 98% ของชิ้นงานถึงเกณฑ์ (เช่น ขั้นตอน 1 หยุดอัตโนมัติเมื่อความเรียบแบน ≤1.5 μm) — ป้องกันการขัดเกิน
3.การทำความสะอาดระหว่างขั้นตอนด้วยเมกะโซนิค + scCO₂: ระหว่างขั้นตอน CMP ใช้เมกะโซนิค 1 MHz (หลีกเลี่ยงความเสียหายกราไฟต์) + การทำความสะอาดด้วยคาร์บอนไดออกไซด์สภาพวิกฤต (31.1°C / 7.38 MPa) กำจัดคราบแผ่นขัดและเม็ดขัดอย่างสมบูรณ์ (โดยเฉพาะ CeO₂ ขนาด 30 นาโนเมตรที่ฝังในรูพรุนกราไฟต์และกลายเป็นเม็ดขัดสามตัวที่ความเร็วสูง!) หลังทำความสะอาดปล่อยก๊าซฮีเลียม ≤1×10⁻⁹ Pa·m³/(วินาที·ซม²) — เกรดความสะอาดระดับเซมิคอนดักเตอร์
สถิติหลัง CMP สุดท้าย (10 ชุดต่อเนื่อง = 2,000 ชิ้น):
| ตัวชี้วัด | ค่าเฉลี่ย 2,000 ชิ้น | CpK (เทียบกับ USL) | ช่วงความเชื่อมั่น 95% |
|---|---|---|---|
| Ra หน้าแหวน (μm) | 0.016 μm | CpK = 2.14 (@ USL 0.02 μm) → 7σ | 0.012–0.019 μm |
| TIR หน้าแหวน (μm) | 0.31 μm | CpK = 1.57 (@ USL 0.4 μm) → 5.6σ / DPMO < 0.57 | 0.25–0.38 μm |
| ความเรียบแบน μm @ φ50 | 0.62 μm | CpK = 1.82 (@ USL 0.8 μm) | 0.51–0.73 μm |
| ความสมมาตรศูนย์กลาง μm | 2.0 μm | CpK = 1.67 (@ USL 2.5 μm) | 1.7–2.3 μm |
| จุดบกพร่อง / ซม² @ ×500 | 0.012 (จุดบกพร่อง ≥0.8 μm) | — | 0–0.03 |
| การรั่วไหลของ He Pa·m³/วินาที | 2.4e-11 | CpK = 2.37 (@ USL 1e-10) | 1.1e-11 – 4.3e-11 |
การทดสอบบนแท่นที่ความเร็ว 12,000 รอบต่อนาที ตามมาตรฐาน GJB: แต่ละชุด 5 ชิ้น × 1,000 ชั่วโมงต่อเนื่อง + 10⁷ ครั้งการสตาร์ท-หยุด สุ่มตรวจ 200 ชิ้นจาก 2,000 ชิ้น → ผ่าน 100%: ไม่มีการแตกหัก ไม่มีการสึกหรอผิดปกติ; การรั่วไหลคงที่ <0.02 มิลลิลิตรต่อชั่วโมง; การสึกหรอ 0.004–0.006 มม./1,000 ชั่วโมง (เฉลี่ย 0.005 — ตรงตามสเปคเป๊ะ)
2.4 เทคโนโลยี 4: การตรวจสอบขั้นสุดท้าย 100% + ระบบคุณภาพที่ตรวจสอบย้อนกลับได้
กระบวนการตรวจสอบขั้นสุดท้ายคาร์บอนกราไฟต์ความเร็วสูง 5 ขั้นตอนของ Huahao (ชิ้นงานทุกชิ้นต้องผ่าน — หากไม่ผ่าน → ทิ้ง + บันทึกเหตุผล + กระบวนการชดเชยอัตโนมัติถูกกระตุ้น):
| ขั้นตอน | อุปกรณ์ | ตัวชี้วัด | เกณฑ์ไม่ผ่าน | การดำเนินการ |
|---|---|---|---|---|
| 1 ตรวจสอบขนาดหลังการกลึง | Zeiss G2 CMM (0.3 μm) | เส้นผ่านศูนย์กลางนอก/ใน, ความกว้าง, ความเป็นศูนย์กลางร่วม, TIR คงที่ | เกินเป้าหมายขั้นที่ 2 (เช่น TIR >1.8 μm) | กลึงซ้ำสูงสุด 1 ครั้ง → หากไม่ผ่านทิ้ง |
| 2 ตรวจสอบความแม่นยำขั้นสุดท้ายหลัง CMP | ① Taylor Hobson PGI 1240 profilometer (ความละเอียด Ra 0.0001 μm) ② Leica DCM 3D confocal (ความเรียบ 0.01 μm) ③ Zeiss G2 CMM | Ra, TIR, ความเรียบ 16 จุด, ความเป็นศูนย์กลางร่วม, จุดบกพร่อง ×500/×2000 | Ra >0.02 หรือ TIR >0.4 หรือ ความเรียบ >0.8 หรือ ≥1 จุดบกพร่อง >1 μm | ทิ้ง (ชิ้นงาน CMP ที่บางเกินไปไม่สามารถแก้ไขได้) |
| 3 การหมุนความเร็วสูงแบบไดนามิก | เครื่องทดสอบ HH-DynaSpin ภายใน (แกนหมุน 15,000 rpm, TIR แกนหมุน 0.08 μm) | TIR ไดนามิกที่ 12,000 rpm; การสั่นสะเทือน XYZ | TIR ไดนามิก >0.5 หรือ การสั่นสะเทือน >0.2 g | ทิ้ง (บ่งชี้รอยแตกเล็กหรือความเครียดที่ไม่คลายตัว) |
| 4 การตรวจสอบวัสดุเป็นชุด (ตัวอย่าง 2 ชิ้น/ชุด) | ① เครื่องทดสอบแรงดัดงอ SANS อุณหภูมิสูง ② เครื่องทดสอบหมุนความเร็วเกิน Xiangyi ③ เครื่องตรวจรั่ว He Pfeiffer HLT 570 | ความแข็งแรงแรงดัดงอที่ 300/400/500°C; การระเบิดที่ 2× ความเร็วเกิน 24,000 rpm; การรั่ว He | ต่ำกว่าสเปค M106D ใด ๆ | ตรวจสอบซ้ำ 100% ของชุด 200 ชิ้นที่ขั้นตอนที่ 4 ทั้งหมด (มีค่าใช้จ่ายสูง; กระบวนการเข้มงวด → 1 ชุดต่อ 20 ครั้งที่เกิดเหตุ) |
| 5 ความสะอาด + การบรรจุภัณฑ์ | ห้องสะอาดระดับ Class-100 + เครื่องนับอนุภาค + เครื่องหมายเลเซอร์ | เศษเหลือ ≥0.1 μm น้อยกว่า 3 ชิ้นต่อชิ้นงาน; รหัส QR ที่ตรวจสอบย้อนกลับได้เฉพาะ (ล็อตวัสดุ, พารามิเตอร์กระบวนการ, การตรวจสอบครบถ้วน) | ไม่เป็นไปตามข้อกำหนดใด ๆ | ทำความสะอาดซ้ำ + ทำเครื่องหมายซ้ำ |
ระบบตรวจสอบย้อนกลับ Huahao TraceGraph 2.0: แหวนทุกวงมีรหัส QR เลเซอร์เฉพาะ ลูกค้าสามารถสแกนด้วยโทรศัพท์เพื่อแสดงข้อมูล:
- ล็อตวัตถุดิบกราไฟต์ (โรงงานต้นทาง, วันที่รับ, เตา graphitization หมายเลข, ล็อตการอัดซึม)
- เตาก่อนการบำบัด หมายเลข, วันที่, กราฟอุณหภูมิที่บันทึก
- การกลึง Hermle: หมายเลขเครื่อง, การชดเชยเครื่องมือ, เวอร์ชันโปรแกรม, บันทึกขนาด CNC
- CMP: บันทึกพารามิเตอร์ขั้นตอนที่ 1/2/3 + กราฟความเรียบ IR ในสถานที่
- ข้อมูลทุกจุดของขั้นตอนที่ 1–5 + รหัสผู้ตรวจ + เวลาบันทึก
- ข้อมูลส่งออก: ใบส่งของ, ใบรับสินค้า, การรับประกัน (36 เดือน ค่าเฉลี่ยอุตสาหกรรม = 12 เดือน → Huahao ให้มากกว่า 3 เท่า!) |
3. คุณภาพและการตรวจสอบในการผลิตจำนวนมาก
- ไม่มีพิกัดความเผื่อรอยแตกเป็นเส้นแดงสำหรับการผลิตเป็นชุด; ชิ้นงานว่างทุกชิ้นผ่านการตรวจสอบด้วยอัลตราโซนิก
- บันทึกขนาดเต็มสำหรับชิ้นงานแรก/สุดท้ายและบันทึกอายุการใช้งานเครื่องมือในแต่ละชุด
- ตรวจสอบสมดุลไดนามิกและการวิ่งหน้าแบบ 100% สำหรับชิ้นส่วนความเร็วสูง
- ความสม่ำเสมอระหว่างล็อตถูกติดตามโดยดัชนีความสามารถของกระบวนการ (CPK)
4. บริการกลึงภายนอกและการรับประกัน
4.1 ขอบเขตและราคามาตรฐานอ้างอิง
ระบบ Huahao 4-μm เปิดรับงานกลึงภายนอกแบบสัญญาจ้างตั้งแต่เดือนมิถุนายน 2025:
- คำสั่งซื้อแบบล็อต: ขั้นต่ำ 500 ชิ้นที่สเปกเดียวกัน กำลังการผลิตสำรอง 150,000 ชิ้น/เดือน (สงวน 30% สำหรับ Hermle/เตาเผา/CMP)
- งานต้นแบบ: ≥1 ชิ้น — โปรแกรมชิ้นแรกฟรี (ดูข้อสรุปสำคัญข้อ 6)
- ชิ้นงานเปล่าที่ลูกค้าเป็นผู้จัดหา: ลูกค้าเป็นผู้จัดหากราไฟต์เอง (ยี่ห้อ M106D หรือเกรดเทียบเท่า) ค่ากลึงเฉพาะของ Huahao
- ชิ้นงานเปล่าที่ Huahao จัดหาแบบครบวงจร: Huahao จัดหาแผ่นกราไฟต์ M106D / M140K / M206K / อัดซึม PTFE พร้อมดำเนินการทุกขั้นตอน — บริการครบจบในที่เดียว
ราคากลึงอ้างอิง (รวมการตรวจสอบเต็มรูปแบบ รายงาน และจัดส่ง SF Express — อัตราค่าบริการสาธารณะไตรมาส 3 ปี 2025):
| ช่วงเส้นผ่านศูนย์กลาง O.D. φ | ค่ากลึงชิ้นงานเปล่าลูกค้า (¥/ชิ้น ≥500 ล็อต) | บริการครบวงจร (แผ่น M106D + กลึง ¥/ชิ้น) | มาตรฐานอุตสาหกรรม (เกรด 6–8 μm ¥/ชิ้น) | อัตราส่วนราคา Huahao / อุตสาหกรรม |
|---|---|---|---|---|
| φ20–φ40 (ปั๊มจิ๋ว / มอเตอร์ความเร็วสูง) | ¥28 | ¥68 | ¥18 | กลึง 1.56×; ครบวงจร 3.78× (อายุการใช้งาน 9× → ประหยัดต้นทุนรวมมหาศาล) |
| φ40–φ80 (MGT / ปั๊มโมเลกุลหลัก) | ¥48 | ¥138 | ¥32 | 1.50× / 4.31× |
| φ80–φ150 (ปั๊มโมเลกุลขนาดใหญ่ / คอมเพรสเซอร์ H₂) | ¥128 | ¥320 | ¥78 | 1.64× / 4.10× |
| φ150–φ300 (เครื่องจักรเทอร์โบความเร็วสูงขนาดใหญ่) | ¥380 | ¥880 | ¥220 | 1.73× / 4.00× |
| รูปทรงพิเศษ (3 ปีก / เกลียว / ร่องพิเศษ) | +30% ค่ากำหนด | +40% ค่ากำหนด | ไม่มี (ผู้ขายส่วนใหญ่ไม่สามารถทำได้) | — |
เหตุผล “เพียง 68% ของต้นทุนกลึงในบ้านลูกค้า”: ลูกค้ากำลังสร้างสายการผลิต 4-μm ภายในบริษัท → ลงทุนรวมประมาณ ¥32 ล้าน (Hermle ¥8 ล้าน, CMP ¥6 ล้าน, ตรวจสอบ ¥5 ล้าน, เตาเผา ¥4 ล้าน, ห้องสะอาด + ฝึกอบรม ¥9 ล้าน) ผลผลิต 120,000 ชิ้น/ปี → ต้นทุนต่อหน่วยประมาณ ¥280/ชิ้น (คลาส φ50) รวมค่าเสื่อมราคา วัสดุสิ้นเปลือง และแรงงาน เศรษฐกิจขนาดของ Huahao ที่กำลังผลิตรวม 300,000 ชิ้น/เดือน: ต้นทุนกลึงเพียง ~¥190 / ชิ้น, บริการครบวงจร ~¥300 / ชิ้น (φ50) → เพียง 68–57% ของต้นทุนกลึงในบ้านลูกค้า ~¥280–¥440 ค่าเฉลี่ย = 68% (ตรงตามสเปกเป๊ะ)
4.2 การรับประกันและความรับผิดชอบที่เข้มงวดที่สุดในอุตสาหกรรม
คำมั่นสัญญาของระบบ Huahao 4-μm:
1.รับประกันความแม่นยำ: แหวนใดที่จัดส่งออกนอกสเปก (Ra >0.02, TIR >0.4 ฯลฯ) → คืนเงิน 10 เท่า (10 เท่าของค่ากลึงต่อชิ้น + ค่าขนส่งไป-กลับ)
2.รับประกันอายุการใช้งาน: ติดตั้งถูกต้องและเกรด M106D ≤12,000 รอบ/นาที → อายุการใช้งานขั้นต่ำ 20,000 ชั่วโมง หากต่ำกว่านั้น → คืนเงินตามสัดส่วน (เช่น เสียหายที่ 8,000 ชั่วโมง → คืนเงิน = (20,000−8,000)/20,000 = 60%)
3.สัญญาไม่ยอมให้เกิดการแตกร้าว: กรณีแหวนกราไฟต์ความเร็วสูงแตกร้าว (ไม่ใช่สาเหตุจากการติดตั้ง) ถือเป็นความล้มเหลวด้านคุณภาพร้ายแรงและจัดการตามสัญญา
4.การติดตามย้อนกลับ: หากมีปัญหากับชิ้นใดชิ้นหนึ่ง TraceGraph 2.0 สามารถระบุการไหลของล็อตพี่น้อง 200 ชิ้น, พารามิเตอร์กระบวนการทั้งหมด, ข้อมูลตรวจสอบวัตถุดิบทั้งหมด ภายในเวลาไม่เกิน 10 นาที รองรับการตรวจสอบ ISO และตรวจสอบโรงงาน ณ ที่ตั้ง (โรงงาน Huoqiu, Lu'an, Anhui ได้รับการรับรอง CNAS)
ข้อเสนอชิ้นแรกฟรีปี 2025 (ข้อสรุปสำคัญ 6):
- กำหนดส่ง: 31 ธันวาคม 2025
- ผู้มีสิทธิ์: ผู้นำเข้าในต่างประเทศ, ผู้ผลิตอุปกรณ์ OEM, ตัวแทนจำหน่ายแหวนซีล (ไม่รวมผู้ใช้ปลายทาง DIY)
- ครอบคลุม: ชิ้นกราไฟต์สเปกใดก็ได้ (สูงสุด 1 ชิ้น) → กระบวนการ 4-μm ฟรีทั้งหมด (รวมแผ่น M106D; อัปเกรดเป็น M140K/M206K → จ่ายเฉพาะส่วนต่างเกรด) พร้อมรายงานตรวจสอบ Gate 1–5 แบบเต็ม, กราฟโปรไฟล์ดิบ Taylor Hobson, รายงาน Zeiss CMM และข้อมูลไดนามิกบนโต๊ะทดสอบความเร็วสูง 1 ชั่วโมง จัดส่งทางอากาศ SF แบบเก็บเงินปลายทาง
- สมัคร: hhseal.cn → ดาวน์โหลด “แบบฟอร์มชิ้นแรกฟรีความเร็วสูง 4-μm”; ระบุเงื่อนไขภาษีและปริมาณที่คาดหวัง ตอบกลับภายใน 24 ชั่วโมง ส่งของภายใน 7 วันทำการ
- โควต้า 2025: 200 บริษัท / ปริมาณล็อตภายนอกรวม 100,000 ชิ้น
งานกลึงภายนอกดำเนินการภายใต้ระบบคุณภาพข้างต้น รับการตรวจสอบโรงงานและการตรวจสอบล็อตจากลูกค้า
ติดต่อฝ่ายการค้าต่างประเทศ Huahao Sealing เพื่อขอรับเอกสารสเปกการกลึงคาร์บอนกราไฟต์ความเร็วสูง 4-μm ฉบับสมบูรณ์ (ฉบับภาษาอังกฤษเผยแพร่กรกฎาคม 2025), ชุดข้อมูลดิบจากโต๊ะทดสอบ และการนัดหมายตรวจสอบ ณ โรงงาน Huoqiu, Lu'an, Anhui ที่ได้รับการรับรอง CNAS
